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HOTUBA YA MHE. DKT. MARY M. MWANJELWA (MB), NAIBU WAZIRI 

WA NCHI, OFISI YA RAIS, UTUMISHI NA UTAWALA BORA,  

ALIYOITOA KWENYE MKUTANO NA WATENDAJI WA TAASISI ZA 

UMMA KATIKA MKOA WA MWANZA  TAREHE 02 OKTOBA, 2019 

 

Mheshimiwa John V. K. Mongella, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 

Wastahiki Meya Halmashauri ya Jiji na Manispaa za Mwanza, 

Mheshimiwa Balozi (Mstaafu) John M. Haule,  

Mheshimiwa Khadija A.M. Mbarak,  

Mheshimiwa Alhaj Yahya F. Mbila, Makamishna wa Tume, 

Ndugu Nyakimura M. Muhoji, Katibu wa Tume, 

Ndugu Christopher D. Kadio, KatibuTawala wa Mkoa wa Mwanza, 

Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa Mkoa wa Mwanza, 

Watendaji Wakuu wa Taasisi za Umma katika Mkoa wa Mwanza, 

Makatibu Tawala wa Wilaya za Mkoa wa Mwanza, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana, 

Habari za asubuhi, 

 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema 

na kutuwezesha baadhi yetu kusafiri salama na kufika hapa ili kushiriki Kikao 

hiki cha kazi ambacho ni muhimu sana. Lengo kuu la Kikao hiki ni kujifunza na 

kubadilishana uzoefu wa utendaji kazi katika  uendeshaji na usimamizi wa 

masuala ya Rasilimali Watu katika Utumishi wa Umma. Aidha, napenda 
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kuushukuru uongozi wa Tume ya Utumishi wa Umma na wote walioshiriki katika 

kuandaa kikao hiki na kuhakikisha kuwa ziara hii inafanyika kama ilivyopangwa.  

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma,  

Maelezo ya utangulizi ya Kamishna yameainisha majukumu na changamoto 

mbalimbali ambazo Tume ya Utumishi wa Umma inakutana nazo wakati wa 

kutekeleza majukumu yake, yakiwemo ya  kupokea na kushughulikia rufaa na 

malalamiko ya Watumishi wa Umma na ya ukaguzi wa uzingatiaji wa Sheria, 

Kanuni na Taratibu na Miongozo mbalimbali katika usimamizi na uendeshaji wa 

Rasilimali Watu. Kutokana na maelezo hayo  tumepata picha kwamba bado  

Waajiri wengi, Mamlaka za Ajira na Nidhamu hazizingatii Sheria, Kanuni na 

Taratibu katika kushughulikia masuala yanayohusu  ajira na mashauri ya 

nidhamu ya watumishi walio chini yao.  

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Tumeelezwa hapa kuwa baadhi yenu hamzingatii taratibu za ajira mpya;  

watumishi wapya hawapewi mafunzo elekezi; kutowathibitisha kazini kwa 

wakati watumishi baada ya kumaliza kipindi chao cha majaribio na watumishi 

kutopewa mgawanyo wa majukumu wanayotakiwa kutekeleza. Hii inasababisha 

watumishi kutozifahamu Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo  na majukumu yao 

na hatimae  kukiuka Miiko na Maadili ya Utendaji kazi katika Utumishi wa 

Umma. Kuchelewa kuwathibitisha kazini kunawanyima  watumishi haki na stahili 

zao mbalimbali hivyo, kusababisha malalamiko yasiyo ya lazima na kupunguza 

ari ya utendaji kazi. 

 



3 
 

Aidha, nawaagiza Waajiri wote kuhakikisha kuwa waajiriwa wapya wanapewa 

mafunzo elekezi, kuwawezesha kufahamu majukumu ya kazi wanazotakiwa 

kutekeleza na miiko na maadili ya Utumishi wa Umma. 

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Changamoto nyingine iko kwenye upandishwaji vyeo. Baadhi ya Waajiri na 

Mamlaka za Ajira zinawapandisha vyeo Watumishi bila kuzingatia Tange 

(Seniority List) na bila kuwepo kwa taarifa za utendaji kazi (OPRAS) za miaka 

mitatu mfululizo kama maelekezo ya Waraka wa Katibu Mkuu UTUMISHI wenye 

Kumb. Na. CBD.45/352/01/26 wa tarehe 01/08/2012. 

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Suala la ujazaji wa OPRAS ni takwa la kisheria kama inavyobainishwa na  

Kifungu cha 6 cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298. Hata hivyo, 

takwimu zinaonesha kuwa, suala hili bado halipewi umuhimu unaostahili. 

Taarifa za Kaguzi mbalimbali zinazofanywa na Tume kuhusu usimamizi na 

uendeshaji wa masuala ya Rasilimali Watu zinaonesha kuwa suala la OPRAS 

bado lina changamoto kubwa kiutekelezaji. Maeneo ambayo bado yameonekana 

kutofanya vizuri ni pamoja na watumishi kutojaza kabisa OPRAS; kutozingatiwa 

kwa vipindi vya ujazaji wa OPRAS; watumishi kutopewa mgawanyo wa kazi; 

malengo ya utendaji kazi kutokuwa “SMART”; alama za utendaji kazi 

kutokokotolewa kikamilifu; na kutokujaza fomu za OPRAS kwa ukamilifu. 
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Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Kupitia kikao hiki, ninatoa, maagizo yafuatayo: Kwanza, kila Mwajiri ahakikishe 

kuwa watumishi wake wanapata elimu kuhusu dhana nzima ya OPRAS ili 

waweze kuielewa na kuitekeleza kikamilifu; Pili, kila Mwajiri ahakikishe kuwa 

watumishi wake wanajaza OPRAS kikamilifu na kufanya tathmini ya utendaji 

kazi wao ili kuhakikisha kwamba malengo iliyojiwekea Taasisi yanafikiwa; 

Waajiri nao wahakikishe kwamba wanawapa watumishi wapya walioajiriwa na 

waliopandishwa vyeo mgawanyo wa kazi ili waweze kujaza malengo ya utendaji 

kazi kulingana na majukumu yao.  

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Kuhusu masuala ya nidhamu tumeelezwa kwamba baadhi ya Mamlaka za 

Nidhamu haziyashughulikii kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za 

Utumishi wa Umma. Upungufu uliobainishwa ni pamoja na kutokuwepo kwa 

Rejista za mashauri ya nidhamu; watumishi watuhumiwa kutopewa fursa ya 

kuwahoji mashahidi; barua za uamuzi kujumuisha makosa ambayo hayamo 

kwenye Hati ya Mashtaka; kutoteua Kamati za Uchunguzi au Kamati kuundwa 

na Wajumbe wasiokuwa na sifa stahiki au Kamati za Uchunguzi kutokuteuliwa 

na Mamlaka halali; na uamuzi wa shauri kuchelewa kutolewa na wakati 

mwingine kutolewa na Mamlaka isiyo halali kisheria, mfano Mkurugenzi wa 

Halmashauri kumfukuza mtumishi badala ya Baraza la Madiwani, au Katibu 

Tawala Msaidizi badala ya Katibu Tawala wa Mkoa. 
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Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Kitendo cha Mamlaka za Nidhamu kutokuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu 

wakati wa kushughulikia masuala ya nidhamu kinaisababishia Serikali hasara 

pale inapolazimika kuwalipa watumishi mishahara ambayo hawakuifanyia kazi 

ikiwa ni pamoja na kuanzishwa upya kwa mashauri ya nidhamu na watumishi 

kurejeshwa kazini.  Hivyo, nawaagiza Watendaji Wakuu wa Taasisi zote za 

Umma kuhakikisha kwamba mashauri ya nidhamu yanaendeshwa kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma. Wale ambao 

watakiuka Tume ya Utumishi wa Umma izijulishe Mamlaka zao za Nidhamu ili 

hatua stahiki zichukuliwe dhidi yao mara moja. 

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Ili haki itendeke na ionekane kweli inatendeka ni lazima itolewe kwa wakati. 

Tume ya Utumishi wa Umma imepewa mamlaka kisheria ya kuwataka Waajiri, 

Mamlaka za Ajira na Nidhamu kuwasilisha vielelezo mbalimbali kuhusu rufaa na 

malalamiko ya Watumishi pale vinapohitajika. Baadhi yenu mnachelewa 

kuwasilisha vielelezo husika bila sababu za msingi. Hali hii husababisha Tume 

kuchelewa kushughulikia rufaa na malalamiko ya watumishi na kuleta usumbufu 

na gharama kwa watumishi husika na Tume kwa ujumla. Ninaagiza, Waajiri, 

Mamlaka za Ajira, Mamlaka za Nidhamu na wadau wengine wote,  mhakikishe 

mnawasilisha vielelezo Tume kwa wakati pale mnapotakiwa kufanya hivyo ili 

haki itolewe kwa wakati.  
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Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Watumishi wa Umma wanapowasilisha rufaa na malalamiko mbele ya Tume, 

jukumu la Tume ni kutoa uamuzi kuhusiana na rufaa na malalamiko husika. 

Jukumu la Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu ni kutekeleza uamuzi wa 

Tume na pale ambapo hazijaridhika, zinapaswa kukata rufaa kwa Mhe. Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndani ya siku arobaini na tano tangu tarehe 

ya kupokea uamuzi husika. Hata hivyo, baadhi ya Waajiri, Mamlaka za Ajira na 

Mamlaka za Nidhamu huchelewa au hazitekelezi kabisa maagizo ya Tume. 

Kutotekeleza maagizo ya Tume ni ukiukwaji mkubwa wa sheria na kitendo hiki 

husababisha usumbufu mkubwa kwa Tume kufuatilia utekelezaji wa maagizo 

yake na  kwa Warufani ambao wamekuwa wakisubiri kwa muda mrefu kujua 

hatma ya rufaa zao. Hivyo, kupitia Kikao hiki, ninawataka Waajiri, Mamlaka za 

Ajira na Mamlaka za Nidhamu kuzingatia maelekezo ya sheria kwa ama 

kutekeleza maagizo ya Tume au kukata rufaa kwa Mhe. Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Kwa mujibu wa Kifungu Na. 10 (2), cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 

298, Tume imepewa mamlaka ya kisheria ya kuwataka Waajiri, Mamlaka za 

Ajira na Nidhamu katika Utumishi wa Umma kuwasilisha Tume taarifa kuhusu 

masuala mbalimbali ya uendeshaji wa Rasilimali Watu. Taarifa hizi ni chanzo 

kimojawapo kinachoonesha hali ya Utumishi wa Umma Nchini ili kuisaidia 

Serikali katika mipango yake kwenye masuala ya kiutumishi. Tumeambiwa kuwa 

katika kipindi cha mwaka 2017/2018 hali ya uwasilishaji wa taarifa Tume 

kutoka Taasisi zilizoko katika Mkoa wa Mwanza ilikuwa si ya kuridhisha. Ninatoa 
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maelekezo kwa Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu kuhakikisha kuwa 

zinawasilisha Tume Taarifa za Kiutumishi za kila robo mwaka kwa wakati. Kwa 

hili naiagiza Tume kutekeleza wajibu wake na itumie vilivyo Mamlaka iliyopewa, 

ihakikishe Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu wanawasilisha taarifa zao kwa 

wakati na kunipatia taarifa kwa Taasisi zitakazoshindwa kutekeleza agizo hili. 

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Taarifa za Ukaguzi wa Uendeshaji na Usimamizi wa Rasilimali Watu kwa mwaka 

2017/2018 na 2018/2019 zinaonesha kuwa eneo lingine ambalo 

halisimamiwi ipasavyo ni eneo la mafunzo kwa Watumishi wa Umma. Baadhi ya 

upungufu uliobainishwa ni pamoja na kutofanyika kwa Tathmini ya Mahitaji ya 

Mafunzo; Taasisi kutokuwa na Mpango wa Mafunzo; watumishi waliopo 

masomoni kutokuwa na ruhusa za kwenda masomoni; na Watumishi kwenda 

mafunzo bila kuwepo kwenye Mpango wa Mafunzo.  

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Lengo la mafunzo ni kuwaongezea watumishi ujuzi na stadi za kazi 

kuwawezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na tija. Lakini kutokuwa na 

Mpango wa Mafunzo kuna athari kwa Taasisi, kama vile watumishi wengi 

kuomba na kuruhusiwa kwenda masomoni wakati wowote hivyo, kuathiri 

utendaji kazi wa Taasisi; watumishi kusoma kozi ambazo hazina tija kwa Taasisi 

zao; na malalamiko ya upendeleo pale ambapo mtumishi mmoja ataruhusiwa 

kwenda masomoni na mwingine  akakataliwa kwa sababu hakukuwa na vigezo 

vya uchaguzi huo. Kupitia Kikao hiki, ninatoa maagizo kuwa, kila Taasisi 

ihakikishe inafanya Tathmini ya Mahitaji ya Mafunzo (Training Needs 
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Assessment), inaandaa Mpango wa Mafunzo na inafanya Tathmini ya 

Utekekelezaji wa Mpango wa mafunzo kila mwaka. 

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Ninafahamu  kuwa baadhi ya Wakuu wa Taasisi za Umma hawajibu kwa wakati 

au hawajibu kabisa barua za Watumishi wao kuhusiana na maombi au madai 

mbalimbali. Suala hili pia husababisha watumishi kulazimika kuzunguka huku na 

kule kujaribu kupata ufumbuzi wa kero zao badala ya kufanya kazi. Hali hii pia 

huleta usumbufu kwa Viongozi wa Ofisi zingine ambao watumishi husika 

hulazimika kupeleka malalamiko yao kwao. Ieleweke wazi kwamba, kujibu 

barua za watumishi sio hiari bali ni takwa la kisheria. Ninasisitiza, Waajiri wote 

kuzingatia  maelekezo ya sheria ili kuondoa kabisa kero hii.  

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Katika siku za hivi karibuni tumekuwa tukishuhudia siri za Serikali zikivuja 

kinyume na Kifungu cha 4 Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 3 ya mwaka 1970.  

Nitumie fursa hii kusisitiza kuhakikisha kuwa watumishi wenu wanajaza Fomu 

za Maadili ya Utumishi wa Umma na kuchukua hatua mara moja pale ukiukwaji 

unapotokea. 

 

Ndugu Viongozi wa Taasisi za Umma, 

Napenda kumalizia hotuba yangu kwa kusema kuwa, tunazo rasilimali 

mbalimbali zikiwemo Rasilimali Watu, Rasilimali Fedha, Rasilimali Muda na 

Rasilimali Vitu. Hata hivyo, rasilimali iliyo na umuhimu wa kwanza kati ya hizo ni 

Rasilimali Watu kwa kuwa ndiyo inayozisimamia na kuziendesha rasilimali zote 
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hizo. Hivyo, kila mmoja katika eneo lake akisimamia watumishi walio chini yake 

kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma, azma ya 

Serikali ya Awamu ya Tano chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kuifikisha Tanzania 

kwenye Uchumi wa Kati, itafanikiwa. 

 
 
 
 

INAWEZEKANA KUWA NA UTUMISHI ULIOTUKUKA, TUWAJIBIKE. 
 

 
 
 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA. 

 


